Diễn đàn 12LH/09.10 - Chuyên Vị Thanh
Rất dzui khi bạn tham gia 4rum của chúng tui!!!

Chú ý: Các bạn phải đăng nhập mới đọc được những Box ẩn.

Truyện ngắn - Vị đầu mùa

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Truyện ngắn - Vị đầu mùa

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 14/1/2011, 23:07

Hì, thấy 4rum vắng bóng wá. Chắc tại mọi người đang học thi lu bu hả?! Bữa hum mua được cuốn Hoa học trò, có tặng kèm cuốn truyện ngắn, đọc thấy hay hay nên post lên cho mọi người đọc để giải trí. Hì!
Truyện ngắn "Vị đầu mùa" của tác giả Fuyu.

(Do tui cũng đang học thi nên post 1 lần 1 đoạn thui he!)
VỊ ĐẦU MÙA
1. Cuối tuần, trời đầy nắng mây, cảm giác thời gian như không hề trôi đi. Sau khi uống hết cốc cà phê sữa to đùng tự pha, một cách chậm rãi, tôi dọn dẹp lại căn phòng của mình. Không có việc gì quan trọng và gấp gáp cần giải quyết ngay thì dọn phòng là một công việc thú vị. Ít ra thì tôi cảm thấy như vậy.
Và tôi tìm thấy một chiếc thùng các-tông được nhét sâu dưới gầm giường. Mặc dù đã rất cẩn thận và nhẹ nhàng, nhưng khi mở nắp hộp, tôi vẫn không ngăn được lớp bụi bám trên bề mặt chiếc hộp bay lên. Nắng rọi từ cửa sổ vào khiến những hạt bụi lấp lánh thần tiên. Trong hộp là một cây bút chì, một chiếc cốc nhựa rỗng, những cành hoa hồng khô, vài tấm thiệp,…, và một chú mèo Hello Kitty.
Chiếc hộp ấy là nơi đã lưu giữ câu chuyện tình nho nhỏ của tôi.

(còn tiếp)

Moderator
Moderator

Sinh nhật : 26/08/1992

Re: Truyện ngắn - Vị đầu mùa

Bài gửi  Zem_1601 on 15/1/2011, 21:31

tạm thời chưa biết nhận xét sao, tiếp đi Cười nhăn răng
Zem_1601
Developer
Developer

Sinh nhật : 16/01/1992

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 16/1/2011, 00:04

Hìhì, củm ơn đã wan tâm. Post típ nè: Cười nhăn răng Cười nhăn răng Cười nhăn răng
2. Cậu ta là Cường, ngồi chung tổ với tôi, cách hai bàn. Về Cường. Là một tổ trưởng rất có trách nhiệm, dù những tổ viên khó tính đôi lúc vẫn càu nhàu. Là một người vui tính, thường hay mỉm cười vu vơ khiến người khác không thể biết được cậu ấy đang nghĩ gì.
Tôi rất thích cậu ấy. Từ lần đầu tiên nói chuyện. Lần đó tôi hỏi mượn một cây bút chì. Nhưng tôi lại quên đưa lại và làm mất. Hôm sau lên trường, khi đến tiết Anh văn, cần dùng bút chì để ghi chú, tôi mới nhớ đến cây bút chì của Cường. Tôi nhờ Ngân, người ngồi trước mặt tôi và sau lưng Cường, gọi cậu ấy giùm. Tôi thì thầm.
- Này, tớ làm mất cây bút chì của cậu rồi. Để mai tớ mua đền cho nhé!
Cậu ấy ngẩn người ra. Rồi cười.
- Thôi, có gì đâu, cây bút chì thôi mà!
Nụ cười ấy đơn giản mà quyến rũ kỳ lạ. Sau này khi nhớ lại, tôi nghĩ mình đã bị nụ cười đó làm choáng váng cũng nên.

(còn tiếp)
Hì, không dám post dài vì dài wá sẽ khiến…mỏi mắt. Hehe! Thông cảm nha! If thấy đọc được được thì post típ. Cười nhăn răng Cười nhăn răng Cười nhăn răng

Moderator
Moderator

Bài gửi  Zem_1601 on 16/1/2011, 17:46

chưa có j gây cấn, típ đi
Zem_1601
Developer
Developer

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 16/1/2011, 23:39

Hehe, định post típ 1 đoạn dài hơn nhưng mà mai thi roài nên hok dám thức khuya. Hì, thui thì post tạm 1 đoạn ngắn thui nha! ^^

3. Tình cảm tôi dành cho Cường cứ mỗi ngày một chút, rồi dần dần kết chặt lại. Từ những lần mượn bút chì, mà có một lần tôi bảo mất nhưng lại đem chiếc bút chì ấy cho vào cái thùng cac-tông nhỏ. Từ những lần trực nhật, Cường xách hộ tôi cái xô nước. Hay những lần cậu ấy nghịch ngợm giật tóc tôi, và tôi thì cầm những quả bàng rụng ném vào người cậu ấy. Và cũng có thể là từ cắm trại năm lớp mười, tôi và cậu ấy thi văn nghệ một bản song ca, cậu ấy khẽ nắm lấy tay tôi khi nhận ra tôi hơi run trên sân khấu.

(còn tiếp)

Moderator
Moderator

Bài gửi  conkhicuoi.keke on 17/1/2011, 11:12

Chuyện zị mà chửa gây cấn hả?Ta có nhìu nghi ngờ rùi đoá nhe?keke Nghi lắm nha!!!!! Nghi lắm nha!!!!! Bộ chuyện này hok hay hây sao óh??? Sao mà topic này chỉ có 1 thằng zí 1 nhỏ lên xem àh ta?(coi như hok có tui đi hen).hehe.Thằng N thì pót,nhỏ N thưởng thức, tui thấy kũng hay hay đó!! Típ tục câu chuyện nha các bạn! Đừng để ý tới tui nhe!!!

Chúc các bạn zui zẻ hơn khi thưởng thức hết câu chuyện của pé N pót ngen! Nhỏ N kia lỡ tham gia thì theo luôn cho hết câu chuyện nhe trùi! Đừng bị tui zụ nhe.keke Yêu Thế OK! Oh! yeah!
conkhicuoi.keke
Developer
Developer

Sinh nhật : 21/09/1992

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 18/1/2011, 00:10

Xời ơi! Tại zì 4rum dạo này ít người onl, mà lớp mình chỉ có vài đứa thix chiện ngắn thui, như Zem nè, Pu nè, Đào nè, ... mà ngoài Ngọc ra có ai onl hủm rày đâu => chỉ có Ngọc trả lời là hợp lý roài?!
Với lại cũng có thể có vài người đọc truyện này nhưng ... làm piếng post bài trả lời thì seo?! Cười nhăn răng
Ờ, mong mọi người ủng hộ để có thể típ tục đủ "nghị lực" post típ nhé! Hì, mới "lụm lặt" được vài chiện đọc thấy zễ thương lắm ák! Hì! If topic này thành công thì seo này sẽ post típ! Cười nhăn răng Cười nhăn răng Cười nhăn răng

Moderator
Moderator

Bài gửi  Zem_1601 on 18/1/2011, 10:01

Nè ông "PHÚ DÊ", ông " 35", ông "DÊ GIÀ"!!!!!!
nói chuyện phải cẩn thận à nha, topic này giành cho tất thảy mọi thành viên trong 12LH, tại tụi nó ko vô chứ ko phải tại tui, đứa nào vì câu nói của cái ông "35" này mà bị ảnh hưởng thì đứa đó khùng nhứt trên đời. Đang yên đang lành chọc cho người khác chửi hả. Rảnh quá he!!!!!!!! Rỗi việc thì lên onl hoặc chat với con Đào kìa, coi chừng nó bỏ ông 35 đi với thằng khác bây h, trường An ninh có cả khổi trai đẹp. Hứ, chuyện mình ko lo đi lo chuyện tào lao. Nhảm. Đang đợi nà cha nội!
Zem_1601
Developer
Developer

Bài gửi  conkhicuoi.keke on 18/1/2011, 11:22

Êh bà Ngoc kia! tui nói hok phải sao?tại tui thấy khúc đầu chỉ có 2 tên àh,zì zị tui chen dzô phá chơi hok đc hả? vì tui đâu có đọc truyện đâu àh,chỉ biết phá thui.Mà nhờ phá zị mới đọc lòng dạ của 1 con cọp Ngoc ác độc.hehe. Chả có gì quan trọng mà chửi tui wá trùi zậy! Nễ mặt chút đc hok???
Uh.tui có nói gì đâu mà lôi con Cào Cào dzô chi zậy? Mà nếu thực sự như lời Ngọc hù doạ tui thì tui chả có gì để sợ cả? tui không biết chat+onl gì hết áh. Ngọc rảnh thì lên onl rùi chát chit nc zí Đào đi. Đâu phải 1 mình tui làm cho Cào Cào zui đc?hixhix.gì mà chửi wá trùi lun àh
conkhicuoi.keke
Developer
Developer

Bài gửi  hoaanhdao on 18/1/2011, 11:46

Hjx.cay mun lan ma gjo chag ngug ma.tuj lam gj dac toj dzj 2ng ma loj tuj dzo chjen nay ha.dac pjt la chan tjnh bao ngoc,sao m loj t dzo ha? Thu oan gj voj m dau. Con truoj t thj traj dep nhju lam,neu thjx t gjoj thju cho chu o do noj tao lao gj vay ha? Con og P kja. Tuj co bjet dah cao cao hoj nao ha? Tjn bj uynh k?
hoaanhdao
Super member #1
Super member #1

Sinh nhật : 23/10/1992

Bài gửi  Gió on 18/1/2011, 12:51

Ở đánh nhau đi ta làm khán giả. OK ta đi theo lụm dép, điện thoại về bán lấy tiền sài Tết. kaka Cười te te Cười te te Cười te te Cười te te
Gió
Developer
Developer

Sinh nhật : 15/05/1992

http://12a3-thpttvt.forumvi.com

Bài gửi  conkhicuoi.keke on 18/1/2011, 13:05

Bông Đào:Tiền đâu> chỉ có 1 người lôi dzô thui,đó là bà Ngoc. Ngoc nhắc tơi nên tui mí nói thui.hix.Còn cái tên "Cào Cào" đó h có đâu,tui gọi zị mà cũng có người hiểu là mình thì => Là tự chấp nhận biệt danh này lun rùi.haha.zậy là có biệt danh này rùi đó ngen,hỏk có thắc mắc nữa nhá?Lè lưỡi Lè lưỡi Lè lưỡi.Ừh, sao ác ác wá zậy trùi? đòi wính wài àh.hixhix.Chết mất còn gì? Sợ quá đi thôi
Tên Mr.Lợi kia! ta nghĩ khi mà nhà ngươi nghe câu này xong chắc hôk còn khả năng để làm những việc "cao cả" như lụm dep,đt,...đâu cưng.haha. Có biết là "kẻ đánh 3 roi thằng coi tới 3 đá" hok zị??Hok có cửa đâu nha Hok có cửa đâu nha .Zị mà dám lìu mạng kím thêm thu nhập ăn Tết hả? Không đồng ý

Nhắn bà Ngọc:lên đọc truyện típ kìa!
Méc bà Ngọc:Ê,có người nói "đứa nào vì câu nói của cái ông "35" này mà bị ảnh hưởng thì đứa đó khùng nhứt trên đời",zậy mà có 1 người nỗi cáo chữi tui wá trùi lun bà Ngọc ui!hixhix. Đúng là đứa đó khùng nhứt,hén bà Ngọc? Cười lăn lộn Cười lăn lộn Không phải tôi

Chít lun rùi! banh hết rồi!truyên ngắn đâu mất tiu lun rùi..tội nghịp bé N. Tan nát cõi lòng Tan nát cõi lòng Tan nát cõi lòng
conkhicuoi.keke
Developer
Developer

Bài gửi  Zem_1601 on 18/1/2011, 14:26

Phú này chậm tiêu quá, ý t nói bị ảnh hưởng có nghĩa là ko đứa nào dám vô topic nữa đó.

Mà đúng là "cây muốn ngừng mà gió chẳng yên". Biết tui ko thik thì đừng có đụng vô nữa, chẳng hiểu nổi. Đối với tui, cái j giỡn được chứ chuyện này t ko muốn đem ra làm trò vui. Phú thông cảm đi! Tui nói ít, mong Phú hiểu nhiều.Phú mà cứ làm vậy là ảnh hưởng tới diễn đàn đó. Thôi, mai mốt tui ko vô topic của thằng Nguyễn là được chứ j, ok?

Còn chuyện này nữa, P về lên tra từ điển tiếng anh đi. "Chat" mang ý nghĩa là trò chuyện phím đó biết ko. chẳng lẽ cứ lên yahoo mới là chat à?
http://vdict.com/chat,1,0,0.html

@Dao:tạm thời thì t chưa cần trai tới nỗi phải giới thiệu đâu, học ko lo lo kiếm trai về trưng sao???!
Zem_1601
Developer
Developer

Bài gửi  hoaanhdao on 18/1/2011, 14:47

Ngoc: oh.kjem traj ve trug cug dc da. Dem ve bo vo hop de dah.khj nao can lay ra xaj.hehe. Traj truog m dep ma bj...hjt uj.toj ngjp.hehe.
Phu: dam goj cao cao nua bj dah ruj dug co trach nha,bj gjo pag ky' nhau uj k aj so aj dau do!hehe.
Loi: loj doj lum dep ha?tuj ngj loj chua lum dc nua la bj 2ng uynh trc ruj do,khoj an tet lun cho coj.
Nguyen: ng dau m do dep loan topjc nay coj!
hoaanhdao
Super member #1
Super member #1

Sinh nhật : 23/10/1992

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 18/1/2011, 15:00

hix, topic của tui... Nhăn mặt
Truyện còn chưa tới được khúc hay nữa... Uổng công hủm rày đêm nào cũng đánh máy cho mấy mem 4rum coi mà h zầy nè! Khóc rồi nè Khóc rồi nè Khóc rồi nè

Moderator
Moderator

Bài gửi  Admin on 18/1/2011, 15:07

Topic này lập ra là để mọi người đọc giải trí sau hoặc trong mùa thi. Mọi người cứ đọc và nhận xét về bài viết thì tôi hoàn toàn không có ý kiến.
Tuy nhiên, vấn đề các mem trên topic này đã và đang bàn luận, tôi nghĩ chúng ta chỉ nên xem là mọi người nói giỡn, chọc nhau cho "vui nhà vui cửa" zậy thui, chứ tôi không mong việc này sẽ dẫn đến mối quan hệ không tốt giữa các thành viên.
Tết zìa roài, mọi người sắp được gặp mặt nhau roài đó.

Chúc vui!

Admin
Admin

http://12lh-cvt.4rumer.com

Bài gửi  conkhicuoi.keke on 18/1/2011, 20:29

Ngọc:tôi nghĩ phải nói lời "xin lỗi" khi nghe mọi người bàn tán,I là khi nghe Ngọc nói: "Mà đúng là "cây muốn ngừng mà gió chẳng yên". Biết tui ko thik thì đừng có đụng vô nữa, chẳng hiểu nổi. Đối với tui, cái j giỡn được chứ chuyện này t ko muốn đem ra làm trò vui". Chẳng qua là đó h nghe nói Ngọc k thix bị chọc như thế này,nên tui muốn thử & bi h tui đã hiểu? Tui cũng đã từng nghĩ như Ngọc zị đó! Mấy chuyện này không nên đem ra đùa đc,nó không hề đơn giản 1 tí nào cả...tôi hiểu rùi! cho xin lỗi ngen! Không phải tôi . Thật sự là tui hok có ý gì đâu. Tôi xin rút lui và mong rằng mọi người theo dõi hết truyện ngắn này! Hú hú Hú hú
Tui thấy có lỗi zí thằng Nguyễn rùi! làm cho mọi người k ai theo dõi truyện của nó nữa! phí công nó thức khuya post cho mọi người giải trí mà giờ..... Xin lỗi!
Bông Đào+ Ngọc: Đừng có nhắc đến từ "con trai,con gái" nữa! tui nghi ngờ là bàn dzô mấy zụ này dễ bị hiểu lầm nhất>>> bất hòa zí nhau, như zậy thì buồn lắm! tôi k mún zị đâu bà con ơi!!!
Làm hòa nhe bà con!!!! Hú hú Hú hú Phù
conkhicuoi.keke
Developer
Developer

Bài gửi  chuong.gio17 on 18/1/2011, 21:03

hj`, chuyện có ji` đâu mà căng thẳng vậy hjhj... à mà câu chuyện tới đâu rồi, Nguyễn kể tiếp xem, hjhj... mới có cây bút chì à, còn mấy đồ vật khác nữa mà... nhưng tui nghĩ đoạn kết chắc không thành, linh cảm không hay, hehe , tiếp đi bé Nguyễn
chuong.gio17
Super member #6
Super member #6

Sinh nhật : 03/01/1992

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 18/1/2011, 21:27

thanks mắm Pu! Mún gì thì có đó liền nè: phần típ theo (tén tén tén ten ...):
4. Vào giữa năm 11, cô giáo chủ nhiệm bảo cả lớp Chủ Nhật tuần đó đi trồng hoa ở cái bồn to nhất trường, bao quanh Hòn non bộ rêu phủ xanh. Chủ Nhật, gần như cả lớp đều có mặt ở trường, với những chiếc cuốc con, xẻng con, xô nước và cây con. Tụi con trai đổ nước vào cái bồn hoa làm mềm lớp đất đã khô cứng, đến cỏ dại mọc còn xơ xác chứ nói chi đến hoa. Tụi con gái hì hụi nhổ sạch đám cỏ dại. Rồi sau đó, trên nền đất đã được tưới tắm, chúng tôi trồng hoa. Những cây hoa chuồn chuồn được cẩn thận đặt vào những cái hố nhỏ đã được đào sẵn, và nhẹ nhàng lấp lại. Còn những dây hoa mười giờ thì được vùi đại vào đất, cứ như thể ai cũng tin vào sức sống mạnh mẽ của nó. Chúng tôi trồng lung tung, mỗi nơi một loại hoa chứ chẳng phân luống gì cả. Mặt Trời hun nóng trên đỉnh đầu. Và mồ hôi ướt trán, chảy thành từng giọt xuống cằm.
Tôi chăm chú vào công việc của mình. Thi thoảng đưa tay lên quẹt đám mồ hôi đang chảy.
Khi công việc đã gần xong, chỉ còn phải dọn đống cỏ đã nhổ, tưới nước cho đám hoa mới trồng nữa thì lớp trưởng bảo cả lớp có thể nghỉ một chút. Tôi nhanh chân chạy đến giành một chỗ trên chiếc ghế đá, cùng cô bạn thân tận hưởng bóng mát dưới những tán bàng. Từng loạt hoa bàng khẽ khàng rơi xuống.
Cường bỗng nhiên ở đâu xuất hiện và mang cho tôi một cốc nước mía.
- Nè, Linh uống đi.
- Cám ơn.
Tôi nhận cốc nước mía, không có phản ứng gì đặc biệt.
- Mặt Linh dính bùn nè. Ở đây.
Vừa nói, Cường vừa đưa tay và chùi vết bùn trên má tôi. Cậu ấy cũng không có phản ứng gì đặc biệt, sau khi chùi xong còn mỉm cười, rồi điềm nhiên đi đến chỗ tụi con trai tụ tập. Chỉ có tôi là cứng đơ như bị điện giật, lúng túng cầm cốc nước mía, hai má nóng bừng lên. Ngân ngồi cạnh tôi mỉm cười tủm tỉm nhưng không nói gì cả.
Chiều đó trở về nhà, tôi cẩn thận rửa chiếc cốc nhựa và cho nó vào cái thùng các-tông nhỏ. Và tự cười một mình.
(còn tiếp)

Ừhm, riêng zề mấy việc trên topic này cả hum nay thì tui nghĩ nên bỏ wa hết đi. Lo mà đọc truyện của tui nè. Còn nhiều chiện hay lắm! Hehe!

Moderator
Moderator

Bài gửi  chuong.gio17 on 18/1/2011, 21:36

nguyễn post 1 lần ít quá, đoc tí xíu là hết òi , chắc tại phải đánh máy lại hả? hj`, cố lên , post 1 lần hết đọc đỡ tò mò, keke
chuong.gio17
Super member #6
Super member #6

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 18/1/2011, 21:39

Ừm, t phải đánh máy lại nên hơi lâu. Zới lại đang mùa thi nên ko dám dành nhiều tg để đánh máy. Hì.
Ah mà nếu t có post bài dài thì cũng chia ra như zậy thui. Tò mò mới ... hấp zẫn! Cười nhăn răng Cười nhăn răng Cười nhăn răng

Moderator
Moderator

Bài gửi  Zem_1601 on 19/1/2011, 09:08

Ok, chấp nhận lời xl của ...mắm Phú Đá lông nheo
Zem_1601
Developer
Developer

Bài gửi  conkhicuoi.keke on 20/1/2011, 11:14

thanks,thanks,...and thanks! Huýt sáo! Huýt sáo!
Zậy là đọc truyện vui vẻ rùi nha!Vui vẻ Cười nhăn răng
conkhicuoi.keke
Developer
Developer

Bài gửi  chuong.gio17 on 20/1/2011, 14:16

nguyễn, mày oánh thêm truyện zô coi! 2 ngày rồi hok thấy tăm hơi dạ?
chuong.gio17
Super member #6
Super member #6

Bài gửi  phamnguyen.2608 on 21/1/2011, 13:50

Roài roài, có liền đây. Cái này đánh hủm rày roài mà tại lo thi môn cuối nên chưa post kịp. Bây h post nè: (khuyến mãi 2 part lun)

5. Noel năm Mười Một, cậu ấy rủ cả một hội bạn đi chơi, trong đó có cả tôi. Khi chúng tôi cùng đứng xem cây thông Noel, Cường mạnh dạn nắm lấy tay tôi. Và những điều cậu ấy thì thầm, chỉ có tôi nghe thấy: “Này, Linh hứa với Cường là không ai được nắm tay Linh ngoài tớ nhé?”.
“Đó là một lời tỏ tình phải không?”, một giọng nói vang lên trong đầu tôi. Và hai má tôi thì nóng bừng lên. Nhưng tôi vẫn ương bướng đáp lại.
- Em trai nắm tay sao mà không cho được.
Cường phì cười.
- Ý tớ là mấy tên con trai khác ấy.
- Không biết. – Tôi chắc chắn là mặt mình đã đỏ bừng lên rồi, nhưng thầm cảm ơn trời tối đã che giấu điều đó giùm.
Và thế là chúng tôi thành một đôi.

6. Mùa Đông, khi những chiếc lá bàng đã chuyển sang màu đỏ ối, rơi đầy lối, đầy sân, cái se se lạnh cũng tràn ngập trong không khí. Làm những kẻ biếng lười cứ muốn rúc mình vào chăn và tự nhủ, ngủ thêm 5’ nữa thôi, rồi 5’ nữa thôi. Tôi là một ví dụ. Nhưng luôn có một người gọi điện vào mỗi buổi sáng kêu tôi dậy. Là Cường.
Tôi nhận được những cành hoa vào những ngày “bắt buộc”. Cũng có những ngày chẳng đặc biệt gì, Cường tặng tôi một tấm thiệp với lời chúc “Mong Linh có một ngày đẹp trời”.
Và lần đầu tiên vào sinh nhật một người, tôi làm một chiếc bánh kem nhỏ để chúc mừng. Dường như tất cả những mộng mơ hồn nhiên của một cô gái, tôi đã gói ghém cho vào chiếc bánh.
Chúng tôi dĩ nhiên cũng có cãi nhau, rồi giận dỗi. Nhưng mỗi khi cậu ấy xin lỗi bằng những hành động ngộ nghĩnh, tôi không bao giờ có thể ngăn mình bật cười và thế là dễ dàng xí xóa. Còn tôi luôn xin lỗi bằng một cốc sữa đậu nành.

(còn tiếp)

Moderator
Moderator

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang

- Similar topics